Xây nhà lấn sang đất người khác có bị vi phạm pháp luật?

Đăng bởi Thắng Trần vào lúc 07/03/2022

Xây nhà lấn sang đất người khác có bị vi phạm pháp luật? Đây là câu hỏi mà rất nhiều người thắc mắc hiện nay. Trên thực tế, tình trạng xây nhà lấn sang đất của hàng xóm, nhà bên cạnh là vấn đề thường xuyên xảy ra. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, hãy cùng Đồng Kim đọc ngay thông tin hữu ích ngay trong bài viết dưới đây.

Xây nhà lấn sang đất người khác có vi phạm pháp luật không?

Xây nhà lấn sang đất người khác có bị vi phạm pháp luật? Câu trả lời là có. Điều này được quy định rõ ràng trong luật pháp của nước Việt Nam.

Xây nhà lấn sang đất người khác có bị vi phạm pháp luật?

>>> Xem ngay: Dịch vụ tư vấn thiết kế xây dựng ở Hóc Môn uy tín.

Theo Điều 12 của Luật đất đai quy định về những hành vi bị nghiêm cấm như sau:

  • Lấn, chiếm, hủy hoại đất đai.
  • Vi phạm quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được công bố.
  • Không sử dụng đất, sử dụng đất không đúng mục đích.
  • Không thực hiện đúng quy định của pháp luật khi thực hiện quyền của người sử dụng đất.
  • Nhận chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp vượt hạn mức đối với hộ gia đình, cá nhân theo quy định của Luật này.
  • Sử dụng đất, thực hiện giao dịch về quyền sử dụng đất mà không đăng ký với cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
  • Không thực hiện hoặc thực hiện không đầy đủ nghĩa vụ tài chính đối với Nhà nước.
  • Lợi dụng chức vụ, quyền hạn để làm trái quy định về quản lý đất đai.
  • Không cung cấp hoặc cung cấp thông tin về đất đai không chính xác theo quy định của pháp luật.
  • Cản trở, gây khó khăn đối với việc thực hiện quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

Nhà nước có quy định rõ ràng về việc xây nhà lấn sang đất người khác

>>> Xem ngay: Dịch vụ xây nhà trọn gói ở Hóc Môn.

Cho dù bạn có xây lấn sang đất nhà người khác dù chỉ là 1 – 2cm thì cũng bị tính là vi phạm pháp luật. Theo đó, nhà bị xây lấn hoàn toàn có quyền kiện lại nhà xây lấn đất và cơ quan có thẩm quyền sẽ chịu trách nhiệm giải quyết vấn đề này.

Xây nhà lấn sang đất người khác bị phạt bao nhiêu tiền?

Xây nhà lấn sang đất người khác sẽ bị phạt bao nhiêu tiền?

Vậy xây nhà lấn sang đất người khác sẽ bị phạt bao nhiêu tiền? Theo quy định tại Điều 10 Nghị Định 102/ 204/ NĐ – CP Nghị Định về việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai, người có hành vi xâm lấn, chiếm đất ở sẽ bị phạt từ 5.000.000 đồng – 50.000.000 đồng. Mức vi phạm sẽ nâng dần lên dựa trên tình trạng vi phạm thực tế.

Bên cạnh đó, đối với người có hành vi xâm lấn đất quốc phòng, đất nông nghiệp, đất dùng để phục vụ cho mục đích chính trị, quân sự sẽ phải chịu mức xử phạt khác. Trường hợp vi phạm ở mức độ nghiêm trọng sẽ bị xử phạt tù.

Xây nhà lấn đất người khác bị phạt từ 5.000.000 đồng - 50.000.000 đồng

>>> Xem ngayXây nhà 100m2 cần bao nhiêu sắt?

Biện pháp khắc phục

Đối với vấn đầy xây nhà lấn chiếm đất hàng xóm thì đối tượng làm sai sẽ phải thực hiện biện pháp khắc phục cụ thể như sau:

  • Đóng tiền nạp phạt từ 5.000.000 đồng – 50.000.000 đồng.
  • Dỡ bỏ phần nhà xây trên đất đó và khôi phục lại đúng tình trạng ban đầu của đất.

Nếu xây lấn đất thì nhà xây lấn sẽ chịu toàn bộ phí dỡ bỏ và bị phạt theo quy định

Hai bên sẽ thỏa thuận về mức chi phí bồi thường tương ứng với mức độ lấn chiếm đất. Nếu không thể thỏa thuận bồi thường hợp lý có thể dựa trên giá đất hiện tại làm căn cứ.

>>> Xem ngay: Đồng Kim thiết kế thi công nhà thuốc chuyên nghiệp.

Xây nhà lấn sang đất người khác là việc làm vi phạm pháp luật và bạn sẽ bị xử phạt vì hành vi đó. Chính vì vậy, trước khi xây dựng bạn nên trích đo phần đất của nhà mình rồi mới tiến hành xây dựng tránh tình trạng xây lấn sang nhà khác.

 

 

popup

Số lượng:

Tổng tiền:

Công ty Thiết kế Xây Dựng Thương Mại Dịch vụ Đồng Kim
ĐĂNG NHẬP
Nhận nhiều ưu đãi hơn
Danh mục